Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Bao bì PE, PP có chịu thuế bảo vệ môi trường theo TT 159/2012/TT-BTC không ?

Chủ đề   RSS   
  • #228750 23/11/2012

    thanhtamthai

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bao bì PE, PP có chịu thuế bảo vệ môi trường theo TT 159/2012/TT-BTC không ?

    Chào Luật Sư

    Hiện công ty em đang sản xuất bao bì loại PP và PE để bán cho một số doanh nghiệp trong nước và cả nước ngoài. Em nghe nói vừa có sự thay đổi về luật thuế môi trường số 159 ra ngày 28/9/2012. Các bao PE hiện nay không bị đóng thuế môi trường nữa. như vậy có đúng không, xin luật sư cho biết thêm.

    Cảm ơn

     

    rombonmat viết:

     

    Chào các anh chị,

    em có 1 số vướng mắc, mong các anh chị nào biết, giải đáp giúp em với.

    vốn là công ty em 100% xuất kh���u ra nước ngoài. tháng 7 bên em có mở tờ khai xuất khẩu và mình cũng đã xuất hóa đơn rồi. nhưng hàng chưa kịp lên tàu thì khách hàng thông báo hủy, không nhận hàng. thực tế số hàng đó vẫn chưa tới tay khách hàng. khi nộp báo cáo thuế, mình sơ xuất nên khai báo luôn doanh thu của lô hàng mà khách hàng đã hủy. giờ mình mới nhớ ra, không biết phải làm sao? em đang rối quá

    đối với hóa đơn mà mình đã xuất trước đó, không biết giờ mình phải giải quyết thế nào?

    rất mong nhận được sự chia sẽ của các anh chị

    xin cảm ơn

     

     

    1. Bạn kê khai điều chỉnh giảm doanh thu và giảm thuế GTGT đầu ra của hóa đơn hủy đó cho kỳ thuế tháng 7.

    2. Không biết báo cáo tình hình sd hóa đơn quý 3 của bạn có đưa hóa đơn đó vào chỉ tiêu hóa đơn sử dụng hay xóa bỏ ? Nếu báo cáo sd hóa đơn sai, bạn cần lập lại cho đúng và nộp lại kèm CV giải trình.

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 24/11/2012 12:07:54 CH
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228932   24/11/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3418)
    Số điểm: 84659
    Cảm ơn: 1302
    Được cảm ơn 2577 lần
    Moderator

    thanhtamthai viết:

    Chào Luật Sư

    Hiện công ty em đang sản xuất bao bì loại PP và PE để bán cho một số doanh nghiệp trong nước và cả nước ngoài. Em nghe nói vừa có sự thay đổi về luật thuế môi trường số 159 ra ngày 28/9/2012. Các bao PE hiện nay không bị đóng thuế môi trường nữa. như vậy có đúng không, xin luật sư cho biết thêm.

    Cảm ơn

    Chào bạn!

    Căn cứ theo Điều 3 - TT159/2012/TT-BTC ngày 28/09/2012 sửa đổi bổ sung TT số152/2011/TT-BTC ngày 11/11/2011 hướng dẫn thi hành 1 số Điều tại Luật Thuế Bảo Vệ Môi Trường :

    Ví dụ 8: Doanh nghiệp A sản xuất hoặc nhập khẩu 100 kg túi ni lông đa lớp, trong đó trọng lượng màng nhựa đơn HDPE, LDPE, LLDPE có trong túi ni lông đa lớp là 70% và trọng lượng màng nhựa khác (PA, PP,..) là 30%.

    Như vậy, số thuế bảo vệ môi trường của doanh nghiệp A phải nộp đối với 100 kg túi ni lông đa lớp là: 100 kg x 70% x 40.000 đồng/kg = 2.800.000 đồng.”

    Như vậy theo Thông Tư 159 thì bao bì các loại PA, PP, PE...không chịu thuế bảo vệ môi trường.

    Lưu ý : Thông Tư có hiệu lực từ 15/11/2012.

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #228966   24/11/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9219)
    Số điểm: 63010
    Cảm ơn: 1883
    Được cảm ơn 3229 lần
    SMod

    Hình như Bích Vân có nhầm lẫn một chút.

    Theo thông tư 159 thì túi PE nói chung vẫn chịu thuế bảo vệ môi trường, nhưng được trừ ra một số trường hợp

    - Bao bì đóng gói sẵn hàng hóa

    - túi đáp ứng tiêu chí thân thiện với môi trường

    Chi tiết cụ thể thế nào là "bao bì đóng gói sẵn hàng hóa" thì phải xem cụ thể nội dung thông tư vì nó khá dài.

     
    Báo quản trị |