Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Bảng kê bán lẻ lập hàng ngày, cuối tháng xuất hóa đơn 1 lần được không?

Chủ đề   RSS   
  • #194598 18/06/2012

    Bảng kê bán lẻ lập hàng ngày, cuối tháng xuất hóa đơn 1 lần được không?

    Cho hỏi Luật sư, công ty tôi là kinh doanh cà phê. Hàng ngày, nhiều người ra vô uống cà phê, có bữa thì đông khách, có bữa thì ế khách. Đa số khách hàng là không lấy hóa đơn GTGT. Tôi có lập bảng kê bán lẻ hàng ngày. Cuối tháng hoặc nửa tháng, tôi xuất hóa đơn GTGT 1 lần được không khi căn cứ vào bảng kê bán lẻ cả tháng hoặc nửa tháng?

    Vì nếu, ngày nào cũng viết hóa đơn thì rắc rối quá, tính ra cả tháng hết 30 tờ hóa đơn.

    Cám ơn Luật sư

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199350   07/07/2012

    tanphuocvo1987
    tanphuocvo1987
    Top 100
    Male
    Lớp 1

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 2945
    Cảm ơn: 380
    Được cảm ơn 219 lần


    Chào bạn theo luật

    Đã ra kinh doanh rồi tiết chi cái hóa đơn

    Vả lại viết hóa đơn bán hàng thức uống cũng mau mà

    Cuối ngày lập bảng kê bán ra mẫu 06

    Rồi xuất 1 hóa đơn

    Trên hóa đơn ghi rõ người mua hàng " khách hàng lẻ" MST xxxx

     

    Xem thông tư 153 hướng dẫn cụ thể nha, mong các bạn tư vấn thêm

    Thân chào chúc công ty bạn kinh doanh hiệu quả

    Học văn cho võ bất phu

    Học võ cho văn bất nhược

    Văn không võ, văn thành nhu nhược

    Võ không văn, võ hóa bạo tàn.!

     
    Báo quản trị |  
  • #199358   07/07/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (466)
    Số điểm: 3904
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 189 lần


    overbigsky viết:

    Cho hỏi Luật sư, công ty tôi là kinh doanh cà phê. Hàng ngày, nhiều người ra vô uống cà phê, có bữa thì đông khách, có bữa thì ế khách. Đa số khách hàng là không lấy hóa đơn GTGT. Tôi có lập bảng kê bán lẻ hàng ngày. Cuối tháng hoặc nửa tháng, tôi xuất hóa đơn GTGT 1 lần được không khi căn cứ vào bảng kê bán lẻ cả tháng hoặc nửa tháng?

    Vì nếu, ngày nào cũng viết hóa đơn thì rắc rối quá, tính ra cả tháng hết 30 tờ hóa đơn.

    Cám ơn Luật sư

    Điều 16 thông tư153/2010/TT-BTC như sau: 

     

    Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.

    Cài đặt phần mềm kế toán.

    Liên hệ Anh Ngoạn 0937036447

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ngoankt vì bài viết hữu ích
    duytambinh (13/08/2013)