Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Bảng cam kết 23 về thuế TNCN

Chủ đề   RSS   
  • #116596 10/07/2011

    bachdieukieu

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bảng cam kết 23 về thuế TNCN

    Dạ, tôi muốn hỏi về bảng cam kết 23 về thuế TNCN. Anh chị có thể giải thích giúp tôi rõ hơn về câu  “trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỉ lệ 10%”. Và trường hợp viết bản cam kết chỉ áp dụng đối với người lao động đã có mã số thuế cá nhân phải không ạ? Nếu như vây, bây giờ tôi đăng ký cho họ được không ( nhưng họ chỉ làm việc tháng 4,5,6.Tháng 07 này, họ đã nghỉ làm)?

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #116785   11/07/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3407)
    Số điểm: 84461
    Cảm ơn: 1289
    Được cảm ơn 2565 lần
    Moderator

    Định giải thích cho bạn, nhưng có lẽ bạn nên đọc tham khảo toàn bộ nội dung công văn bên dưới sẽ hiểu rõ :

    BỘ TÀI CHÍNH
    TỔNG CỤC THUẾ

    -------

    CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

    --------------

    Số: 1094/TCT-TNCN
    V/v hướng dẫn thuế TNCN

    Hà Nội, ngày 06 tháng 4 năm 2010

     

    Kính gửi:

    Công ty TNHH SEO KWANG VINA E.V.A.
    (Địa chỉ: Bình Phước B, Bình Chuẩn, Thuận An, Bình Dương)

     

    Trả lời công văn số 022010/SK-TCT ngày 13/3/2010 của Công ty TNHH Seo Kwang VINA E.V.A về thuế thu nhập cá nhân đối với người lao động có ký hợp đồng thử việc, lương trên 500.000 đồng/tháng (dưới 4 triệu đồng/tháng). Vấn đề này Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

    1. Tại tiết 1.2.7, điểm 1.2, khoản 1, mục II, phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính thì các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ mà không ký hợp đồng lao động có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/1ần trở lên thì phải khấu trừ thuế trước khi trả cho cá nhân.

    2. Tại Điều 5 Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính quy định:

    "Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

    - Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

    - Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,…) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

    Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng."

    Căn cứ các quy định trên: Công ty TNHH Seo Kwang Vina E.V.A trả thu nhập cho người lao động trong thời gian thử việc là 02 tháng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% trên tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên trước khi trả thu nhập

    Trường hợp người lao động của Công ty TNHH Seo Kwang Vina E.V.A chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì người lao động có thu nhập phải làm cam kết theo Mẫu số 23/BCK-TNCN gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN (theo tỷ lệ 10% trên tổng thu nhập). Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời chưa khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, nếu phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế

    Tổng cục Thuế trả lời để Công ty TNHH Seo Kwang Vina E.V.A được biết./.

     

     

    Nơi nhận:
    - Như trên;
    - Cục thuế Tỉnh Bình Dương;
    - Vụ PC- BTC
    - Lưu: VT, TNCN.

    KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
    PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




    Phạm Duy Khương

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |