BÁN XE Ô TÔ

Chủ đề   RSS   
  • #179654 19/04/2012

    lamnga123

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    BÁN XE Ô TÔ

    Chào Luật sư
    E có vấn đề này xin được tư vấn.
    Cty e la DN nước ngoài. Hiện tại cty e có một chiec ô tô và muốn bán lại cho một cá nhân khác.
    Nguyên giá là 250.000.000 vnd và đã khấu hao gần được 2 năm . giá trị còn lài là 167.000.000 vnd.
    Vay muon bán lại xe và sang tên cho chủ xe mới thi bên e phải làm thủ tục gì ? Bên e có cần phải xuất hoá đơn là 167.000.000 vnd cho người mua để lam thủ tục đăng ký đứng tên xe không ?
    Mong được tư vấn . Cản ơn luật sư.
     
    5037 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #179687   19/04/2012

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 93 lần


    Trả lời:

    Doanh nghiệp nước ngoài hoặc trong nước không quan trọng. Vấn đề là chiếc xe được mua như thế nào. Có miễn thuế gì không. Nếu không bán bình thường như giữa cá nhân với cá nhân.

    Trong trường hợp miễn thuế, phải giải quyết vấn đề thuế khi tiêu thụ tại Việt Nam.

    Thân ái

    Ls. Phan Thanh Thy
    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #180130   21/04/2012

    diendanthuvienphapluat
    diendanthuvienphapluat

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 164
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 10 lần


    Chào bạn!

    Công ty bạn muốn bán xe cho một cá nhân khác (người mua) thì Công ty bạn phải lập Hợp đồng/Giấy mua bán xe ô tô cho người mua với giá bán do 2 bên thỏa thuận. Hợp đồng/Giấy mua bán này phải có chứng thực hoặc công chứng theo quy định của pháp luật và đương nhiên là Công ty bạn phải xuất hóa đơn VAT cho người mua để họ làm thủ tục trước bạ tại Chi cục Thuế và sang tên, di chuyển xe (nếu người mua cư trú ở ngoài tỉnh) tại Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

    Bạn tham khảo 2 văn bản sau sẽ rõ thủ tục về đăng ký xe:

    1. Thông tư36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 quy định về đăng ký xe do Bộ Công an ban hành
    2. Thông tư75/2011/TT-BCA ngày 17/11/2011 sửa đổi Điểm 3.1.7 Khoản 3 Điều 7 Thông tư36/2010/TT-BCA quy định về đăng ký xe do Bộ Công an ban hành

    Mến chào bạn! 
     
    Báo quản trị |  
  • #434654   27/08/2016

    tuantixeto
    tuantixeto

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn bạn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phan Thanh Thy

Văn phòng luật sư Hữu Luật

527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

ls.thanhthy@gmail.com

ls.phanthanhthy@gmail.com

(08) 38302 695 - 0903 01 01 58