• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

Chủ đề   RSS   
  • #110957 17/06/2011

    Phuongthanh2004

    Công dân mới

    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

    Cho tôi hỏi với : Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu vậy ? có người nói 6 tháng có người nói vĩnh viển thì theo van bản nào , Xin cám ơn
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #111011   17/06/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 25
    Male
    Công dân tiêu biểu
    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1292)
    Số điểm: 12966
    Cảm ơn: 192
    Được cảm ơn 362 lần
    Moderator

    Re:Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

    Điều 14. Giá trị của văn bản công chứng, văn bản chứng thực

    1. Hợp đồng, giao dịch, bản sao giấy tờ, chữ ký của cá nhân trong các giấy tờ phục vụ cho việc thực hiện các giao dịch và bản dịch giấy tờ đã được Phòng Công chứng chứng nhận theo quy định tại Nghị định này gọi là văn bản công chứng.

    Hợp đồng, giao dịch, bản sao giấy tờ và chữ ký của cá nhân trong các giấy tờ phục vụ cho việc thực hiện các giao dịch đã đượcUỷ ban nhân dân cấp huyện, cấp xã chứng thực theo quy định tại Nghị định này gọi là văn bản chứng thực.

    #92d050; font-size: 14px;">2. Văn bản công chứng, văn bản chứng thực có giá trị chứng cứ, trừ trường hợp được thực hiện không đúng thẩm quyền hoặc không tuân theo quy định tại Nghị định này hoặc bị Toà án tuyên bố là vô hiệu.

    #92d050; font-size: 14px;">3. Hợp đồng đã được công chứng, chứng thực có giá trị thi hành đối với các bên giao kết; trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện nghĩa vụ của mình, thì bên kia có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền giải quyết theo quy định của pháp luật.

    4. Một việc công chứng hoặc chứng thực mà Nghị định này quy định cùng thuộc thẩm quyền của các cơ quan khác nhau, thì văn bản công chứng hoặc văn bản chứng thực được thực hiện tại bất kỳ cơ quan có thẩm quyền nào trong số các cơ quan đó đều có giá trị ngang nhau.

    Cần lạc quan khi khởi đầu công việc và đầy hoài nghi khi kết thúc công việc.

     
    Báo quản trị |  
  • #111029   17/06/2011

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Công dân tiêu biểu
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1117)
    Số điểm: 12685
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 839 lần


    Re:Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

    Chào bạn,

    Vấn đề này hơi phức tạp một tí.

    Nếu nhìn ở góc độ thời hạn sử dụng thì

    A - Đối với giấy tờ được chứng thực sao y từ bản chính 

    + Đối với những giấy tờ có thể có sự thay đổi (ví dụ như giấy đăng ký kết hôn, giấy đăng ký thành lập doanh nghiệp, giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà, đất) thì thường cơ quan tiếp nhận chỉ chấp nhận các giấy tờ đã được chứng thực trong vòng 3 - 6 tháng.

    + Đối với các giấy tờ không thay đổi (ví dụ như bằng cấp) thì có thể không quy định kỳ hạn.

    B - Đối với giấy tờ (hợp đồng) đã được công chứng thì căn cứ theo thời hạn hiệu lực của hợp đồng đó.

    Nếu nhìn ở góc độ bằng chứng pháp lý thì nó có giá trị hiệu lực vĩnh viễn khi có tranh chấp xảy ra, nếu được thực hiện đúng và đầy đủ các thủ tục đã được quy định.

    Thân.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Unjustice vì bài viết hữu ích
    ha_vu (31/10/2012) mdntn2007 (08/03/2014)
  • #111037   17/06/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 25
    Female
    Đại biểu DanLuat
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1432)
    Số điểm: 15652
    Cảm ơn: 1231
    Được cảm ơn 1245 lần


    Re:Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

        Chào ông #0072bc; font-size: 13px;">Unjustice, mấy chục năm rồi mới gặp lại ông nhỉ.

        Tôi cũng không thấy có quy định về thời hạn hiệu lực của các giấy tờ được công chứng/chứng thực. Tuy nhiên, thông thường một số cơ quan nhà nước yêu cầu nộp bản sao có công chứng/chứng thực trong thời hạn mới nhất từ 3-6 tháng (hiện nay là trong vòng 3 tháng), với mục đích đảm bảo tính cập nhật, tính xác thực của các giấy tờ trên. Còn lại, thì như ông đã nói hết rồi.

        Thân ái.

    Discretion is the greater part of valor!

     
    Báo quản trị |  
  • #140504   17/10/2011

    east198
    east198

    Công dân mới
    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

    bác nào cho biết quy định từ 3-6 tháng nó nằm ở văn bản nào ko?
     
    Báo quản trị |  
  • #140506   17/10/2011

    anhtt007
    anhtt007
    Top 500
    Male
    Công dân tiến bộ
    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:04/04/2011
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 1642
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 103 lần


    Re:Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

    Không có văn bản nào quy định đâu bạn ơi! Anh #0072bc; font-size: 13px;" class="TV_TV">Unjustice trả lời là đúng nhất rồi!!

    Ta biết tha thứ những điều nhỏ thì đời sẽ tha thứ cho ta những điều lớn hơn!!

     
    Báo quản trị |  
  • #196736   26/06/2012

    nobita135
    nobita135

    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

    Unjustice viết:
    Chào bạn,


    + Đối với các giấy tờ không thay đổi (ví dụ như bằng cấp) thì có thể không quy định kỳ hạn.

     

    Cho em hỏi, quy định thời gian này được trích từ quyết định nào vậy ạ? 

    Em có bằng tốt nghiệp ĐH đã công chứng được gần 1 năm thì không biết như thế nào đây!

     
    Báo quản trị |  
  • #140507   17/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6055)
    Số điểm: 58787
    Cảm ơn: 1839
    Được cảm ơn 3169 lần
    Moderator

    Re:Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

    Có lẽ chưa ban hành!

    C81

     
    Báo quản trị |  
  • #147053   11/11/2011

    tranvantroi
    tranvantroi

    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

    Không có văn bản nào quy định thời hạn cho loại giấy tờ nào hết các bác ạ. Nếu cơ quan nào quy định là do tự đặt ra. Theo tôi thời hạn (nếu có) chỉ được ghi trong hợp đồng giao dich. Ngoài ra tùy theo nội dung, tính chất công việc mà kết thúc thôi. Còn bản sao (văn bằng, khai sinh...) được chứng thực từ bản chính thì xài vô tư.
     
    Báo quản trị |  
  • #155462   15/12/2011

    luatsulong999
    luatsulong999

    Công dân mới

    Tham gia:28/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

    bất cập quá nhỉ? vậy thì khi xuất trình bản sao thì xét ở góc độ nào? mâu thuẫn. căn cú theo pháp lý thì có hiệu lực vĩnh viễn, nhưng khi xuất trình giấy tờ bản sao thì lại đòi quy định thời hạn.
     có người hỏi tôi có biết quy định thời hạn bản sao ở văn bản nào không? rồi cho xin thông tin văn bản nhưng mình lại nói là không biết nằm ở văn bản nào. nực cười thật. đúng thật là không có quy định nhưng mình thấy ngại thật:)
     
    Báo quản trị |  
  • #204869   02/08/2012

    hera
    hera

    Male
    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

    Theo mục 3 Điều 4 của Luật công chứng ngày 29/11/2006 của Quốc hội bản sao công chức có hiệu lực từ khi công chứng viên ký và đóng dấu của cơ quan có thẩm quyền công chứng. Do đó bản sao công chứng có không có thời hạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #204913   02/08/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (2615)
    Số điểm: 17489
    Cảm ơn: 192
    Được cảm ơn 1205 lần
    Lawyer

    Re:Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

    Đây là tình trạng mà cho thấy: "phép vua thua lệ làng". Vì rõ ràng Luật không quy định thời hạn sử dụng của giấy tờ công chứng, chứng thực nhưng các bác công quyền lại tự đặt ra thời hạn là 3-6 tháng. Nếu ai đó cãi lại là ông cho tui biết văn bản nào quy định thì các bác lại "ú ớ" nhưng nói tui không nhận... Cuối cùng đành theo lệ làng

    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 02/08/2012 12:42:18 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsuchanh@yahoo.com.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #264713   28/05/2013

    phuongdung45
    phuongdung45

    Công dân mới

    Tham gia:04/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Bản sao công chứng có thời hạn bao lâu

    Vậy trong trường hợp bản dịch từ bằng cấp nước ngoài như thế nào ạ? Em có 1 bản sao bằng cấp thạc sĩ bằng tiếng Anh do trường Đại Học ở Anh cấp (có chứng thực bản sao đúng với bản chính và ngày chứng thực là 10/11/2009, có dấu của Phòng Tư Pháp Quận 1) và bản dịch từ tiếng Anh sang tiếng Việ đi kèm theo (bản dịch cũng có dấu công chứng là dịch đúng văn bản từ tiếng Anh sang tiếng Việt) như vậy bản sao đó có còn hiệu lực sử dụng không ạ? Em có thể nộp tờ đó vào lãnh sự quán Anh để xin hợp pháp hóa và sau đó nộp cho Sở Lao động thương binh xã hội TPHCM để xin cấp giấy phép lao động cho sếp em không ạ?

    Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |