Bạn mượn xe và vi phạm ATGT

Chủ đề   RSS   
  • #181110 25/04/2012

    hongthuy2912

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Bạn mượn xe và vi phạm ATGT

    Ngày 18/3/2012 em cho bạn mượn một chiếc xe máy để đi mua cơm và bạn em đã bị tạm giam xe vì những tội sau "đi xe không gương chiếu hậu, đi xe một bánh, không chấp hành hiệu lệnh dừng xe". Khi biết chuyện em đã tới gặp gia đình bạn để thoả thuận việc lấy xe và gia đình bạn đã đồng ý lấy xe cho em nhưng tới nay là ngày 24/4/2012 xe máy của em vẫn chưa được lấy ra.

    Em thường xuyên nhắc nhở bên nhà bạn lấy xe gấp vì em có việc cần nhưng nhà bạn vẫn không đả động gì mà chỉ nói khi nào có tiền sẽ lấy ra, em hỏi khi nào nhà có tiền thì gia đình bạn lại bảo không biết. Gia đình bạn cũng đưa cho em một chiếc xe dream nhưng lại không đưa giấy tờ xe cho em vì vậy em không dám ra đường, sợ không có giấy tờ sẽ bị giam xe. Một tháng nay em phải mượn xe bạn bè đi làm thêm rất khó khăn. Xe máy của em mua lại của một anh trai và chỉ có giấy viết tay bán xe, bạn em cũng chưa đủ mười tám tuổi. Xin hỏi em phải chịu những thủ tục gì để lấy được xe ra và em có phải chịu mức phạt nào không?
     
    4786 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #181155   25/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào em

    Trong vụ việc này bạn của em đã vi phạm lỗi tương đối nghiêm trọng quy định tại Điều 9 Nghị định 34/NĐ-CP ngày 02/4/2010.

    Em không thể là chủ thể để tham gia giải quyết mà người đó là người có tên trên đăng ký xe máy đó vì vậy em phải gặp và đề nghị anh trai đứng ra gặp cơ quan bắt giữ xe đề nghị giải quyết.

    Chúc em thành công


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    phuthinh07 (20/11/2012)
  • #181247   25/04/2012

    hongthuy2912
    hongthuy2912

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Nếu anh trai em (người đứng tên trên đăng ký xe máy)  đề nghị giải quyết thì anh trai em hay người vi phạm là bạn em phải đóng phạt? Và anh trai em có thể dùng hình thức khiếu nại nào để gia đình bạn em đẩy nhanh việc lấy xe ra không ạ? Tính tới nay là giam xe hơn 30 ngày rồi ạ.
     
    Báo quản trị |  
  • #181308   25/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào em

    Người vi phạm hành chính là người bị xử phạt vi phạm hành chính, vì vậy bạn em là người nộp phạt vi phạm hành chính.

    Theo quy định pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính
     #f2f2f2;">Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày lập biên bản về vi phạm hành chính, người có thẩm quyền phải ra quyết định xử phạt; nếu có nhiều tình tiết phức tạp, thời hạn trên có thể được kéo dài, nhưng không được quá 30 ngày.

    Anh của em mang các giấy tờ chứng minh quyền sở hữu xe gặp người lập biên bản tạm giữ xe để làm các thủ tục theo luật định.


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com