bán đấu giá nhà đất

Chủ đề   RSS   
  • #351797 23/10/2014

    NguyenLinh1806

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bán đấu giá nhà đất

    nhà tôi có vay ngân hàng 900trieu để làm vốn kinh doanh. Tôi có 2 căn nhà .Một căn ngân hàng đã lấy bán bù vào khoản vay nên nợ còn 500trieu. sau 1khoang thời gian cộng thêm tiền lãi đã lên đến 700trieu .Ngân hàng tiếp tục xiết nợ bằng cách bán dấu giá nhà đất (tài sản cuối cùng của tôi ) .Theo mức thẩm định giá vào 2009 thì căn nhà trị giá là 500trieu nhưng hiện tại thẩm định giá là 1 tỉ .Nhưng nagn6 hàng lấy mức giá năm 2009 để bán .Như vậy có được hay không ? Tôi phải làm gì ? Xin giúp dùm ! Tôi chân thành cảm ơn !

     
    3131 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351806   23/10/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (794)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 418 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 32 Luật Giá năm 2012 có nêu:

    "Điều 32. Kết quả thẩm định giá
     
    1. Kết quả thẩm định giá được sử dụng làm một trong những căn cứ để cơ quan, tổ chức, cá nhân là chủ sở hữu hoặc có quyền sử dụng tài sản theo quy định của pháp luật và các bên liên quan xem xét, quyết định hoặc phê duyệt giá đối với tài sản.
     
    2. Việc sử dụng kết quả thẩm định giá phải đúng mục đích ghi trong hợp đồng thẩm định giá hoặc văn bản yêu cầu thẩm định giá của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
     
    3. Kết quả thẩm định giá chỉ được sử dụng trong thời hạn có hiệu lực được ghi trong báo cáo kết quả thẩm định giá và chứng thư thẩm định giá."
     
    Như vậy bạn có thể yêu cầu ngân hàng cho xem chứng thư định giá tại thời điểm năm 2009 để biết thời hạn hiệu lực của kết quả thẩm định giá, nếu hết hiệu lực thì yêu cầu Ngân hàng định giá lại. 
     
    Báo quản trị |  
  • #351837   23/10/2014

    minh25252001
    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 2217
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn  ..

    Trong bài viết bạn có nêu rằng một căn nhà ngân hàng đã lấy để bù trừ khoản nợ trương đương 400 triệu đồng. Bạn có thể nói rõ hơn về việc này không? Ngân hàng lấy theo hình thức nào? Gia đình bạn chuyển nhượng lại cho ngân hàng để trả nợ, ai là người đứng ra nhận tại sản (ngân hàng hay cá nhân hay công ty quản lý tài sản thuộc ngân hàng nhận). Khi nhận thì có thỏa thuận gì với gia đình bạn không? 

    Điều thứ 2 là: Bạn nói việc bán đấu giá tài sản lần thứ 2. Bạn có thể nói rõ rằng, việc bán đấu giá bắt đầu từ khi nào không?. Việc bán đấu giá là có sự thỏa thuận giữa gia đình bạn với ngân hàng không? hay ngân hàng đã khởi kiện gia đình bạn ra tòa rồi bán qua thi hành án? Như bạn nói thì có 02 trường hợp xảy ra:

    - Thủ tục bán đấu được tiến hành vào năm 2009 khi giá trị căn nhà là 500 triệu nhưng việc bán tài sản vẫn chưa thực hiện được vì không có ai mua;

    - Thủ tục bán đấu giá bắt đầu tại thời điêm hiện nay. Nếu bắt đầu tại thời điểm hiện nay việc xác định giá trị tài sản do 02 bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì phải thuê định giá độc lập để xác định giá trị tài sản làm căn cứ cho giá khởi điểm. Nếu thuộc trường hợp này bạn nên khiếu nại vì sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến quyền lợi của gia đình bạn.

    Luật sư Đoàn Minh Quân

    0903455478

     
    Báo quản trị |