Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Bản cam kết theo TT28

Chủ đề   RSS   
  • #126788 29/08/2011

    thoannt
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2011
    Tổng số bài viết (135)
    Số điểm: 2126
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 5 lần


    Bản cam kết theo TT28

    Cả nhà ui cho em hỏi với:

    Ở bản cam kết (Mẫu 23/CK-TNCN) theo TT28, tổng thu nhập năm 2011 không vượt quá bao nhiêu tiền thì tạm thời chưa thực hiện khấu trừ 10%?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #126806   29/08/2011

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (646)
    Số điểm: 5330
    Cảm ơn: 106
    Được cảm ơn 252 lần



    thoannt viết:
    Cả nhà ui cho em hỏi với:

    Ở bản cam kết (Mẫu 23/CK-TNCN) theo TT28, tổng thu nhập năm 2011 không vượt quá bao nhiêu tiền thì tạm thời chưa thực hiện khấu trừ 10%?


    - Trường hợp người viết cam kết độc thân: số tiền khai là 48.000.000 triệu đồng.

    - Trường hợp người viết cam kết có người phụ thuộc: 

    Số tiền khai

    =

    48.000.000 đồng

    +

    19.200.000 đồng

    x

    Tổng số người 

    phụ thuộc

    VD: Người viết cam kết có 2 người phụ thuộc thì 

    Số tiền khai

    =

    48.000.000  đồng

    +

    19.200.000  đồng

    x

    2

    =

    86.400.000 đồng


    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 29/08/2011 05:46:09 CH Sửa lỗi

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
  • #127076   30/08/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3407)
    Số điểm: 84480
    Cảm ơn: 1289
    Được cảm ơn 2565 lần
    Moderator

    thoannt viết:
    Cả nhà ui cho em hỏi với:

    Ở bản cam kết (Mẫu 23/CK-TNCN) theo TT28, tổng thu nhập năm 2011 không vượt quá bao nhiêu tiền thì tạm thời chưa thực hiện khấu trừ 10%?


    Căn cứ theo TT 62/2009/TT-BTC em nhé :

    Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

    -  Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #127142   30/08/2011

    luunguyen86
    luunguyen86

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 930
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thông tư mới về thuế TNCN thì từ tháng 8/2011 thu nhập ở bậc 1 chưa bị đánh thuế, như vậy thì số tiền mình kê khai từ tháng 8 đến tháng 12 tính là 9tr x 5 và cộng thêm những tháng đầu năm 2011, mình đang có suy nghĩ như thế, không biết có đúng không nữa, mong anh chị góp ý giúp nhé, thanks!
     
    Báo quản trị |  
  • #127195   31/08/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3407)
    Số điểm: 84480
    Cảm ơn: 1289
    Được cảm ơn 2565 lần
    Moderator

    luunguyen86 viết:
    Thông tư mới về thuế TNCN thì từ tháng 8/2011 thu nhập ở bậc 1 chưa bị đánh thuế, như vậy thì số tiền mình kê khai từ tháng 8 đến tháng 12 tính là 9tr x 5 và cộng thêm những tháng đầu năm 2011, mình đang có suy nghĩ như thế, không biết có đúng không nữa, mong anh chị góp ý giúp nhé, thanks!

    Thông Tư mới là thông tư nào vậy luunguyen86 ???
    Mới chỉ có NQ 08/2011/QH13 thôi, Nghị Định còn chưa có nói chi Thông Tư hướng dẫn ???
    Ủa, hay là mình già rùi nên chậm update mọi thứ ta ?

    Bạn chờ văn bản hướng dẫn của Chính Phủ và BTC rồi hãy thực hiện. Hiện nay NQ 08/2011/QH13 nêu chung chung khiến mỗi người hiểu 1 cách nên rất khó để có câu trả lời chính xác.

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #127233   31/08/2011

    luunguyen86
    luunguyen86

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 930
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ em đang nói về thông tư 113/2011 đó chị, vì thông tư sửa lại thu nhập đánh thuế ở bậc 1 nên em đang có suy nghĩ không biết số tiền mình được tính trong bảng cam kết có được tính là 9tr thay vì 4tr kể từ tháng 8 hay không? em chỉ đang có suy nghĩ thắc mắc như thế.

     
    Báo quản trị |  
  • #127255   31/08/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3407)
    Số điểm: 84480
    Cảm ơn: 1289
    Được cảm ơn 2565 lần
    Moderator

    luunguyen86 viết:
    Dạ em đang nói về thông tư 113/2011 đó chị, vì thông tư sửa lại thu nhập đánh thuế ở bậc 1 nên em đang có suy nghĩ không biết số tiền mình được tính trong bảng cam kết có được tính là 9tr thay vì 4tr kể từ tháng 8 hay không? em chỉ đang có suy nghĩ thắc mắc như thế.


    Khi nào có Thông Tư mới sửa đổi,bổ sung Điều 1- TT 113/2011/TT-BTC thì hãy care bạn nhé! Giờ thì chưa có văn bản mới thì phải thực hiện theo TT 113/2011/TT-BTC. /> Còn việc ưu đãi, miễn giảm theo NQ 08/2011/QH13
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 31/08/2011 12:16:13 CH

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #127329   31/08/2011

    thoannt
    thoannt
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2011
    Tổng số bài viết (135)
    Số điểm: 2126
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 5 lần


    Em cũng nghĩ như bạn luunguyen86, nghĩa là tổng thu nhập nếu không có người phụ thuộc thì không vượt quá 7*4 + 9*5 = 73tr/năm thì sẽ tạm thời chưa khấu trừ 10% tiền thuế. Nếu để 48tr thì người lao động sẽ thắc mắc mà như thế cũng thiệt cho họ.
     
    Báo quản trị |