HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Bài tập luật Doanh nghiệp (M.n giúp em gấp với ạ)

Chủ đề   RSS   
  • #269195 14/06/2013

    Kieuanhonline

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Bài tập luật Doanh nghiệp (M.n giúp em gấp với ạ)

    Tháng 9/2006, ông N gửi hồ sơ đăng ký kinh doanh tới phòng đăng ký kinh doanh Tỉnh TN để thành lập DNTN kinh doanh vật liệu nổ CN. Cán bộ phòng đăng ký kinh doanh tỉnh TN đã từ chối cấp đăng ký kinh doanh cho ông N với lý do: Địa điểm kinh doanh gần một số cơ quan quan trọng của TƯ và theo điều 2 - NĐ số08/2001NĐ-CP của chính phủ thì đây là ngành nghề kinh doanh phải có Giấy chứng nhận đủ điều kiện an ninh trật tự do CA tỉnh cấp mà ông N chưa có giấy này. Cán bôh phòng đăng ký kinh doanh yêu cầu ông N phải thay đổi địa điểm và bổ sung vào hồ sơ đăng ký kinh doanh giấy xác nhận này thì mới tiến hành làm thủ tục đăng ký kinh doanh.

    Cho biết Quan điểm của bạn đối với yêu cầu trên của phòng đăng ký kinh doanh? nêu rõ căn cứ pháp lý?

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #269266   14/06/2013

    minhthao1980
    minhthao1980
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2013
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 743
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 51 lần


    !

    Theo NĐ số08/2001NĐ-CP của chính phủ :

    "Điều 6. Hồ sơ đề nghị cấp "Giấy xác nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự" bao gồm:

    1. Đơn đề nghị cấp "Giấy xác nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự";

    2. Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

    3. Bản khai lý lịch của người đứng đầu cơ sở kinh doanh ngành, nghề có điều kiện về an ninh, trật tự.

    Ngoài các giấy tờ quy định chung trên đây, căn cứ vào các điều kiện về an ninh, trật tự được quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 4 Nghị định này Bộ Công an quy định hồ sơ cho từng ngành, nghề cho phù hợp.

    Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội Bộ Công an hoặc Công an cấp tỉnh có trách nhiệm cấp "Giấy xác nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự" cho tổ chức, cá nhân làm ngành, nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự. Trường hợp không đủ điều kiện thì cơ quan Công an phải thông báo bằng văn bản, nêu rõ lý do để tổ chức, cá nhân xin kinh doanh và cơ quan đăng ký kinh doanh biết."

    Như vậy giấy đăng ký kinh doanh phải có trước .

    Trân trọng !

    Cập nhật bởi minhthao1980 ngày 14/06/2013 07:29:23 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhthao1980 vì bài viết hữu ích
    Kieuanhonline (15/06/2013)