DanLuat 2015

Áp Thuế VAT cho dịch vụ kho bãi và vận chuyển phục vụ sản xuất của doanh nghiệp chế xuất là đúng hay sai??

Chủ đề   RSS   
  • #10607 13/04/2009

    canon_vn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Áp Thuế VAT cho dịch vụ kho bãi và vận chuyển phục vụ sản xuất của doanh nghiệp chế xuất là đúng hay sai??

    Thông tư 129, hướng dẫn Nghị định 123, ở Mục II. 1.3 hướng dẫn rằng:

    1.3. Các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% gồm:

    - Tái bảo hiểm ra nước ngoài; chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ ra nước ngoài; chuyển nhượng vốn, cấp tín dụng, đầu tư chứng khoán ra nước ngoài; dịch vụ tài chính phái sinh; dịch vụ bưu chính, viễn thông chiều đi ra nước ngoài; sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản khai thác chưa chế biến thành sản phẩm khác; hàng hoá, dịch vụ cung cấp cho cá nhân không đăng ký kinh doanh trong khu phi thuế quan, trừ các trường hợp khác theo quy định của Thủ tướng Chính phủ;

    - Xăng, dầu bán cho xe ôtô của cơ sở kinh doanh trong khu phi thuế quan mua tại nội địa;

    - Xe ôtô bán cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan.

    - Các dịch vụ do cơ sở kinh doanh nội địa cung cấp cho tổ chức, cá nhân ở trong khu phi thuế quan nhưng địa điểm cung cấp và tiêu dùng dịch vụ ở ngoài khu phi thuế quan như: cho thuê nhà, hội trường, văn phòng, khách sạn, kho bãi; dịch vụ vận chuyển, đưa đón người lao động.

    Nhưng em thấy ở Nghị định 123 nêu rõ cho các trường hợp không áp dụng mức thuế 0% là:

    Điều 6. 1. đ. Các trường hợp không áp dụng mức thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% gồm: tái bảo hiểm ra nước ngoài; chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ ra nước ngoài; chuyển nhượng vốn, cấp tín dụng, đầu tư chứng khoán ra nước ngoài; dịch vụ tài chính phát sinh; dịch vụ bưu chính, viễn thông; sản phẩm xuất khẩu là tài nguyên, khoáng sản khai thác chưa chế biến quy định tại khoản 12 Điều 3 Nghị định này; hàng hóa, dịch vụ cung cấp cho cá nhân không đăng ký kinh doanh trong khu phi thuế quan.

    Chứ có thấy nói gì đâu mà sang Thông tư lại hướng dẫn những điều hoàn toàn nghị định không qui định.

    Em thấy giống như Pháp lệnh về dân số và Nghị định hướng dẫn nó qui định hoàn toàn khác nhau, do đó có nhiều người họ vẫn sinh con thứ 3 trước khi Pháp lệnh được sửa đổi.

    Các bác bảo bây giờ phải tính sao nhỉ? mời các bác cho ý kiến ạ.

    Có bác nào biết Luật ở nước ngoài áp dụng như thế nào thì chỉ cho em với nhé.

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen vào lúc 03/05/2009 11:47:06
     
    9299 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-