DanLuat 2015

Ai được hưởng tiền bán cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #401642 06/10/2015

    vanminhthinhvuong
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2015
    Tổng số bài viết (72)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 6 lần


    Ai được hưởng tiền bán cổ phần

    Chào anh chị Luật sư xin được tư vấn nội dung như sau ạ:

    Em là cổ đông sáng lập của 1 Cty CP thành lập năm 2013, hiện nay em muốn chuyển nhượng 1 phần cho 1 người ngoài công ty. Vậy em muốn hỏi là số tiền do em chuyển nhượng CP là thuộc về em hay thuộc về công ty ạ?

     

    Xin cảm ơn anh chị tư vấn !

    Phẩm chất NÔNG DÂN, Trí tuệ DOANH NHÂN...

     
    2126 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401660   06/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12791)
    Số điểm: 88455
    Cảm ơn: 2883
    Được cảm ơn 4480 lần
    SMod

    tất nhiên là thuộc về bạn rồi

     
    Báo quản trị |  
  • #401665   06/10/2015

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Cổ phần thuộc sở hữu của ai thì người đó được hưởng.

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #401694   07/10/2015

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Bạn chuyển nhượng cổ phần của bạn cho người khác thì bạn được hưởng giá trị của cổ phần chuyển nhượng nhưng đổi lại bạn đã bị mất đi một phần quyền sở hữu, một phần quyền của cổ đông trong công ty cổ phần.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #401768   07/10/2015

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1819)
    Số điểm: 17437
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1112 lần
    Lawyer

    Chào bạn! !Truờng hợp trên mời bạn tham khảo ý kiến các thành viên tư vấn trên! Minh chỉ lưu ý bạn vấn đề về cách thức bạn chuyển nhượng cổ phần theo quy định của Luật doanh nghiệp 2014 có hiệu lực ngày 01/07/2015. Tại Khoản 3 Điều 119 Quy định như sau:

    Trong thời hạn 03 năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho cổ đông sáng lập khác và chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó.

    Căn cứ quy định viện dẫn trên bạn cần thực hiện đúng các buớc chuyển nhượng cổ phần như trên tránh xảy ra tranh chấp nội bộ giữa các cổ đông trong công ty.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-