Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

25 tuổi có thay đổi họ tên được nữa không?

Chủ đề   RSS   
  • #110300 14/06/2011

    tuyetcat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    25 tuổi có thay đổi họ tên được nữa không?

    chào các anh chị trên diễn đànemoticon em là thành viên mới tham gia vào diễn đàn.
    em rất mong quý anh chị trên diễn đàn luật giúp em với: từ lúc sinh ra do gia đình em cũng khó khăn nên ba mẹ em đã đạt cho em 1 cái tên rất chi là xấu mà em không biết sao hết, lúc nhỏ thì chưa bị trêu chọc nhiều và chưa ý thức được về cái tên của mình. Nhưng sau này lớn lên mới thấy ra ngoài xã hội khó giao tiếp và đạc biệt là em cảm thấy tự ti vì cái tên của mình vì hay bị mọi người trêu chọc thậm chí cười nhạo nữa, tên là do ba mẹ đặt mà em cũng không thế trách ba mẹ mình được. Giờ em đã bước ra ngoài xa hội rồi , năm nay đã 25 tuổi rồi. Hơn lúc nào hết giờ em muốn thay đổi tên của mình chứ nếu không chắc em về quê cày ruộng quá. Em hiện giờ đã tốt nghiệp đại học rồi. Xin cho em biết có đổi tên được nữa không khi mình đã 25 tuổi rồi? và nếu được thì chi phí có tốn kém lắm không? nhìu khi em nghĩ rất buồn,em đã khóc rất nhìu vì cái tên của mình, cái tên là do ba mẹ đặt, để gọi phân biệt người này nguoi kia chứ đều quan trọng là tâm hồn con nguoi mà tại sao mọi nguoi lại cuoi nhao cái tên của người khác vậy chứ. 
    hôm nay em viết chủ đề này mong anh chị giúp em với. thật sự em đang rất tự ti nhìu khi ra ngại giao tiếp nữa. huhu. help meemoticon
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #110311   14/06/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4610)
    Số điểm: 84846
    Cảm ơn: 1501
    Được cảm ơn 1906 lần
    SMod

     Xin chào bạn!
     
      Xin chia sẻ cùng bạn những nỗi niềm!
     Bạn có thể thay đổi họ, tên của mình theo quy định tại BLDS năm 2005:

     

    Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

      Chi phí thay đổi cũng không nhiều lắm đâu bạn!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #110322   14/06/2011

    rancon20072002
    rancon20072002
    Top 500
    Mầm

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2011
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn!
    Mình có vài lời chia xẻ với bạn. Trước hết bạn đừng quá tự ti vậy nhé. Vì những người mà đi chế giễu người khác ấy cũng chả hay ho gì cả và không đáng để mình bận tâm đâu. Miệng lưỡi thiên hạ mà. Nhưng mình nghĩ trong trường hợp của bạn tốt nhất bạn nên đi thay đổi tên đi để khỏi phải suy nghĩ và thuận tiện cho công việc sau này. Mình chưa tìm hiểu kĩ nhưng dám khằng định với bạn là có thể đổi họ tên (nếu đúng lí do như bạn nói). Vì tên tuổi là quyền gắn với nhân thân của bạn. Do bạn quyết định có thay đổi hay không mà!
    Chúc bạn luôn vui vẻ, xinh đẹp nhé! Tự tin lên nhớ! hé hé
    Cập nhật bởi rancon20072002 ngày 14/06/2011 09:01:19 CH

    Con dù lớn vẫn là con của mẹ đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con...

     
    Báo quản trị |  
  • #110352   14/06/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 25
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1474)
    Số điểm: 16034
    Cảm ơn: 1306
    Được cảm ơn 1302 lần


    Chào bạn,

        - Theo Điểm a Khoản 1 Điều 27 như KhacDuy25 đã hướng dẫn ở trên, bạn có quyền yêu cầu thay đổi họ, tên, chữ đệm.

        - Do bạn trên 14 tuổi, nên bạn liên lạc UBND cấp huyện nơi bạn đã đăng ký khai sinh trước đây xin cải chính hộ tịch.

        Thân.

    Money talks. But money isn't everything!

     
    Báo quản trị |