Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

163/2013/TTLT-BTC-BNV ngày 15 tháng 11 năm 2013

Chủ đề   RSS   
  • #301820 11/12/2013

    163/2013/TTLT-BTC-BNV ngày 15 tháng 11 năm 2013

    Chào Luật sư!

    Hiện nay tôi đang kiêm nhiệm làm công tác kế toán tại đơn vị Phòng Nông nghiệp &PTNT huyện; tôi tốt nghiệp chuyên ngành kinh tế (cử nhân kinh tế) - chuyên môn là học là kinh tế nông nghiệp. Vậy theo Thông tư liên tịch số 163/2013/TTLT-BTC-BNV ngày 15 tháng 11 năm 2013 thì tôi có được làm kế toán của đơn vị nữa không? và đơn vị tôi phải có một kế toán đúng chuyên ngành đào tạo là tài chính, kế toán, kiểm toán không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn! Mong sớm nhận được sự tư vấn của các luật sư./.

     

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303362   20/12/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (2269)
    Số điểm: 14447
    Cảm ơn: 368
    Được cảm ơn 541 lần


    Điều 8. Tiêu chuẩn và điều kiện bố trí phụ trách kế toán

    Người được bố trí phụ trách kế toán phải có đủ các tiêu chuẩn quy định về đạo đức nghề nghiệp và trình độ chuyên môn nghiệp vụ quy định đối với kế toán trưởng nhưng chưa có đủ tiêu chuẩn về thời gian công tác thực tế về kế toán quy định tại Khoản 3 Điều 4 của Thông tư liên tịch này hoặc chưa có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng quy định tại Khoản 2 Điều 5 của Thông tư liên tịch này.

    Điều 4. Tiêu chuẩn bổ nhiệm kế toán trưởng

    1. Về phẩm chất đạo đức

    Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành và đấu tranh bảo vệ chính sách, chế độ kinh tế, tài chính và pháp luật của Nhà nước.

    2. Về trình độ chuyên môn nghiệp vụ

    Đối với đơn vị kế toán cấp Trung ương và cấp tỉnh, người được bổ nhiệm làm kế toán trưởng phải có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên; đơn vị kế toán ở cấp khác phải có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ trung cấp chuyên nghiệp trở lên.

    3. Về thời gian công tác thực tế làm kế toán

    a) Đối với những người có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán từ đại học trở lên phải có thời gian công tác thực tế về kế toán từ 02 năm trở lên.

    b) Đối với những người có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán trung cấp hoặc cao đẳng phải có thời gian công tác thực tế về kế toán từ 03 năm trở lên.

    Điều 5. Điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng

    1. Có đủ tiêu chuẩn quy định tại Điều 4 của Thông tư liên tịch này.

    2. Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo quy định của pháp luật hiện hành.

    3. Không thuộc các trường hợp không được làm kế toán theo quy định của Luật kế toán.

    Như vậy trong trường hợp này bạn không có trải qua quá trình đạo tạo kế toán nên sẽ không phù hợp với vị trí này nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    limousin01 (22/12/2013)
  • #303592   22/12/2013

    híc, mình học kinh tế nên có học qua môn kế toán: nguyên lý kế toán, kế toán doanh nghiệp nông nghiệp, và ít kế toán tổng hợp nữa. như vậy chắc vẫn phải làm kế toán rùi. híc híc

     
    Báo quản trị |