DanLuat 2015

1 Công ty có được quyền buôn bán bất cứ mặt hàng nào dù không có trong giấy phép kinh doanh?

Chủ đề   RSS   
  • #449394 13/03/2017

    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    1 Công ty có được quyền buôn bán bất cứ mặt hàng nào dù không có trong giấy phép kinh doanh?

    Xin chào các ban,

    Công ty mình thường xuyên mua hàng của các công ty thương mại. Mình hỏi sếp và các anh/em phòng mua sắm của công ty mình thì được định nghĩa công ty thương mại là công ty gì cũng bán được dù trong giấy phép kinh doanh không thể hiện họ có chức năng này.

    Mình băn khoăn một điều là công ty mình có mua bán với họ được không (trước đây vẫn mua bán bình thường - thời điểm mình chưa vào làm việc), và dẫn tới hệ quả là họ có xuất hoá đơn cho những hàng hoá/dịch vụ không được ghi trong giấy phép kinh doanh được không.

    Và 1 câu hỏi nữa là có mã ngành nghề nào để thể hiện họ có chức năng buôn bán bất cứ cái gì được không (tất nhiên là đã loại trừ các loại hàng hoá/dịch vụ bị cấm kinh doanh).

    Mình xin cảm ơn trước các bạn.

     
    1720 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449486   14/03/2017

    thuthaolaw
    thuthaolaw

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2017
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Điều 25 Nghị định 155/2013/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh ngành, nghề không có trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Nghị định 50/2016/NĐ-CP đã bỏ quy định hành vi này.

    Tuy nhiên, điều khoản chuyển tiếp của Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định

    1. Các hành vi vi phạm xảy ra trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành và đã có quyết định hoặc kết quả xử lý vi phạm hành chính của cơ quan có thẩm quyền thì áp dụng Nghị định số 155/2013/NĐ-CP để xử lý.

    2. Các hành vi vi phạm xảy ra trước ngày Nghị định này có hiệu lực mới bị phát hiện hoặc đang xem xét, giải quyết thì áp dụng các quy định về xử phạt tại Nghị định này nếu có lợi cho cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính.

     

    Công ty Luật Thu Thảo

    Website:https://thuthaolaw.vn/

    Hotline: 01684.220293/0120.302.2664

    Tư vấn pháp luật doanh nghiệp - Sở hữu trí tuệ;

    Công chứng - Sang tên sổ đỏ trọn gói

     
    Báo quản trị |  
  • #449531   14/03/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (164)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 41 lần


    Như vậy là sau thời điểm có hiệu lực của Nghị định 50, các hành vi kinh doanh ngành nghề không có trong giấy phép kinh doanh sẽ không có cơ sở để xử phạt phải không nhỉ? Vậy nghĩa là các doanh nghiệp thoải mái xuất hóa đơn cho những ngành nghề mình không có trong giấy phép kinh doanh?

     
    Báo quản trị |  
  • #450468   27/03/2017

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (168)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn, đối với câu hỏi bạn đưa ra, Luật Gia Phát xin trả lời như sau:

    - Thứ nhất, về việc công ty bạn có được mua bán hàng hóa của các công ty khác (hàng hóa mua bán không  bị hạn chế hoặc cấm lưu thông).

    Đối với trường hợp này, nếu công ty bạn chỉ mua hàng hóa với mục đích sử dụng hoặc  mục đích khác mà không vì mục đích kinh doanh thì vẫn có thể mua bình thường. Tuy nhiên, nếu muốn kinh doanh hàng hóa này thì ngành nghề kinh tế mà công ty bạn đăng ký phải có lĩnh vực này. Hay nói cách khác, doanh nghiệp chỉ được phép kinh doanh những ngành nghề đã đăng ký.

    - Thứ hai, trong mã ngành kinh tế Việt Nam hiện nay, không có mã ngành nào thể hiện doanh nghiệp có chức năng buôn bán bất cứ hàng hóa gì. Thực tế chỉ có mã ngành kinh doanh đối với một hoặc một số hàng hóa nhất định.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-